Làm giúp việc có thai - thanh niên đi tù chung thân chưa biết khi nào ân xá - VOZ

Con bé giúp việc có thai với mình.
Nhà mình ở thành phố, bố mẹ có làm kinh doanh , rất bận. Vài năm trước, mẹ mình có thuê con bé giúp việc ở quê nội, con của một nhà cùng làng. Hoàn cảnh của con bé này vất vả, mẹ mất sớm, bố là dân đào vàng bị sập hầm, đá đè mất đi 1 chân, 1 bàn tay, 1 bên mắt, mất khả năng lao động . Cả nhà con bé chủ yếu sống nhờ nghề mây tre đan. Bên dưới còn 1 cậu em trai đang học cấp 2.

Năm con bé 17 tuổi, mẹ mình về quê hỏi tìm người giúp việc. Con bé tới tận nhà ông nội, xin mẹ mình đc ở đợ kiếm tiền nuôi bố, nuôi em ăn học. Mẹ mình thương hoàn cảnh con bé và sợ ko thuê nó, rồi để tự thân nó một mình lên thành phố tìm việc, dễ bị sa ngã nên nhận nó.
https://xamvn.bio/attachments/1da22e3c-0240-4060-99a7-773490741899-png.8215/
Ấn tượng đầu tiên khi mình gặp nó ,nó gầy gò, đen nhẻm , tóc đỏ quạnh cháy nắng, thắt tóc bím 2 bên và mặc cái áo đồng phục màu cháo lòng . Nó khúm núm chào mình . Mịnh chỉ ậm ừ , ko quan tâm lắm. Trái ngược với cô em gái của mình tỏ ra vô cùng thân thiết với con bé. ( 2 đứa bằng tuổi nhau )

Con bé đc sắp xếp ở một phòng nhỏ ( khoảng 15m2) ,ngay sát gara ô tô , cửa phòng thông với gara, đối diện với cửa lên nhà chính , cửa sổ hướng ra phía cổng ( ban đầu thiết kế là phòng để đồ ). Hôm đầu tiên ,nó ở nhà mình, tối hôm ấy mình về muộn, dựng xe ở gara , nghe thấy tiếng nó thút thít, chắc là nó khóc vì nhớ nhà. Mình thấy chú gì đó thương con bé. Mở cửa đi lên nhà chính, thì cô em gái đã thập thò từ lúc nào, hỏi mình:” anh nghe thấy cái H khóc ko?” . Mình trả lời ậm ừ :” có, rảnh thì đưa nó đi chơi , cho nó đỡ nhớ nhà “ Rồi đi lên phòng.

Bắt đầu từ hôm đấy, Nó làm việc ở nhà mình. Nó rất ngoan , lễ phép : một dại, hai vâng, nghe lời gần như vô điều kiện, bảo gì làm đấy, ko tọc mạch , luôn xin phép cẩn thận, thậm chí chẳng bao giờ nói to cả, bố mẹ mình rất quý nó , thỉnh thoảng lại dúi thêm cho nó vài đồng. Từ khi có nó, nhà cửa sạch sẽ, gọn gàng, quần áo lúc nào cũng tinh tươm phẳng phưu để trong tủ, vào buổi trưa hoặc buổi tối luôn có cơm chuẩn bị sẵn. Nhà mình bận rộn, mỗi người một bữa, tiện lúc nào ăn lúc đấy, hiếm khi ngồi ăn chung với nhau. Bố mẹ làm kinh doanh đi suốt, mình đang học năm cuối cũng đi cả ngày, tối có khi phải phải trực. Cô em mới học cấp 3 nhưng trí hướng nó lớn, nó muốn tự xin học bổng đi du học nên học thêm học nếm cả ngày, có thời gian rảnh nó cày tiếng anh ở trung tâm anh ngữ, hoặc khoá trái cửa học. Thành ra cả nhà lớn như vậy, chỉ có mỗi mình con bé ở nhà lầm lũi, Chẳng ra tới đường , thậm chí ko cần đi chợ. Vì thức ăn , mẹ mình thường mua hoặc đặt người ta mang tới rồi để sẵn trong tủ lạnh ăn cả tuần tuần.

Thấm thoát con bé ở nhà mình đc mấy tháng, mình rất ngạc nhiên: con bé ngày càng xinh, dễ thương, cười rất duyên, da trắng hồng, mắt to đen láy . Thậm chí , mình còn thấy, con bé xinh, đáng yêu ngang ngửa với cô em gái mình, mỗi đứa một vẻ, con em mình thì tây, cá tính, hiện đại còn con bé giản dị, mộc mạc, có gì đó yếu đuối, khiến người khác muốn yêu thương, che trở. Trái ngược hẳn với hình ảnh đen đúa, xấu xí vài tháng trc,. Có lẽ do con bé được ăn uống đầy đủ, ko phải ra nắng, làm việc vất vả như khi ở quê .Và cô em gái mình hay cho mỹ phẩm, son, kéo đi làm tóc, đi làm đẹp, thửa lại cho nhiều quần áo. Thỉnh thoảng dẫn 2 đứa đi ăn bên ngoài, khối ông phải ngoái lại nhìn.

Mình thi xong tốt nghiệp ,hết quãng đời ngồi trên ghế nhà trường. Con bé cũng đã làm ở nhà mình đc 1 năm. Thời gian chờ bằng, mình ở nhà gần như cả ngày chẳng đi đâu. Nhà chỉ có mình và nó ,( bố mẹ và cô em gái đi suốt chẳng mấy khi có nhà ) mình hay ngồi nói chuyện với con bé, con bé dường như vui hơn, nói nhiều hơn vì đỡ thui thủi một mình. Nó kể nhiều truyện lắm: chuyện bố nó, chuyện em trai nó, chuyện linh tinh trong nhà, nhiều chuyện bâng quơ, vụn vặt trong cuộc sống . Mình nói chuyện vs nó, cảm thấy nó nhạt và nó ngờ ngệch thiếu kiến thức khủng khiếp. Cũng chả trách được , cả ngày ru rú trong nhà,chẳng đi tới đâu, học chưa hết cấp 3.

https://xamvn.bio/attachments/5ccc9594-0fea-4d0b-aef2-f2e2febfccb0-png.8218/
-Mình hỏi : “ cô còn muốn đi học ko? “ .
-Nó gật đầu bảo có.
-Mình tiếp : ” Để tối anh bảo bố mẹ anh xin cho cô học lớp bổ túc ở trung tâm giáo dục thường xuyên. Chí ít cũng lấy đc cái bằng tốt nghiệp cấp 3 , ngày học 1 buổi, mỗi buổi hơn 2 tiếng thôi , hôm nào bận thì nghỉ, cũng ko thể như này cả đời đc “
-Nó ngậm nghĩ một lúc: “ em ko biết xin 2 bác có cho ko ạ. Thấy bạn L đi học em thích lắm. Mà cả tiền học phí nữa ” . Mặt nó buồn buồn.
-Mình động viên nó một hồi. Nó mới lí nhí: “ Vậy tối anh bảo với 2 bác trước hộ em với ạ, rồi em xin 2 bác sau “
Tối mình có nói với bố mẹ, ông bà vui vẻ đồng ý ngay. Tới bữa cơm, nó ngoan ngoãn xin phép, chưa gì đã vội vàng hứa thế lọ , thế chai bộ dạng khẩn trương lắm .Trông rõ buồn cười. Chắc ngoài dự liệu của con bé , ông bà ko những chỉ đồng ý mà còn khuyến khích nó đi học. Còn hứa sẽ cho tiền ăn học, kể cả thi đỗ đc cao đẳng, đại học thì cũng tài trợ cho nó đi học rồi về cho công ty làm. Còn Bắt con bé theo em gái mình học thêm cả tiếng anh. Con bé tíu tít vui lắm, gọi điện về khoe với bố, em trai ngay.
https://xamvn.bio/attachments/a805fec3-0623-484d-81a1-f91e4c2cfb74-png.8217/
Nhờ sự tác động của bố mẹ mình, con bé đc nhận ngay vào trung tâm giáo dục thường xuyên. Hơn 1 tuần sau , mình đưa con bé về quê làm hồ sơ. Về tới căn nhà cấp 4 lụp sụp của con bé. Đã thấy bố con bé dáng người gầy gò, khuyết tật đứng ở cửa đợi nó từ khi nào. Ông ngó thấy mình đi chung, vội vàng đi nhanh về phía mình, dáng vẻ người bế dưới, chào trước :” chào cậu, cậu cũng về chơi” . Mình ngượng ngùng trả lời : “ cháu chào bác, cháu đưa em về làm hồ sơ “ .Rồi Ông ngó ngó, nghiêng nghiêng cô bé, như đang kiểm tra xem, con gái ông có mất miếng thịt nào ko ,và cười cười nói nói . Mình bước vào sân thấy em trai con bé từ bếp chạy ra chào mình, đỡ cho chị cái balo. Bữa Trưa hôm đây: Mình được đãi ăn gà luộc , cá kho. Cả nhà 3 người nhà con bé tíu tít , vui vẻ, đầy hy vọng vào tương lai. Lúc về, bố con bé còn sụt sịt nắm chặt tay mình : nhờ mình gửu lời cảm ơn tới bố mẹ mình, còn bắt hết 3 con gà trống trong vườn mang lên biếu , mình từ chối mãi bảo mang đi khó, nó mãi vẫn phải nhận 1 con mang lên. Con bé ngượng ngùng nhìn mình.

Hôm sau, về thành phố, mình đưa con bé đi nộp hồ sơ, trung tâm gần nhà mình cách khoảng 4-5km, để con bé đi xe đạp điện cũ của em gái mình chắc mất khoảng 15-20p. Ở đó hẹn : 2 tuần sau sẽ khai giảng năm học mới. Từ hôm đó, con bé ở nhà, vui vẻ hơn hẳn. Hay nói chuyện với mình và cô em gái , xem đi học như thế nào, cần mua gì ko. Con bé ngóng chờ, mong tới ngày đấy. Ở nhà, sau khi làm xong việc , con bé hay mang sách ra để mình hướng dẫn, còn nhờ mình chỉ lại cả tiếng anh . Mình và nó gắn với nhau lúc nào ko hay. Con bé ngày càng đáng yêu hơn.

Hai tuần sau , mình đưa nó đi nhập học, đúng như dự kiến của mình, nhìn vào lớp nó : toàn đầu trâu mặt ngựa, trai thì giống trộm chó, gái thì giống cave. Con bé hãi , nắm chặt lấy tay mình , giọng run run ,hỏi nhỏ: “ em học lớp này à anh?” . Mình ậm ừ bảo nó vào đi: ko vấn đề gì, mình tới đây học, ai biết thân người đấy , yên tâm, anh đứng ngay bên ngoài. Hôm đấy, cũng chỉ là ngày tập trung, tới chủ yếu nhắc về quy chế, nhận lớp, nhận chủ nhiệm , bầu ban cán sự lớp . Con bé trông dễ thương hiền lành ( bố mẹ mình có nhờ bên trên nói giúp chủ nhiệm phải chú ý tới con bé ) nên cô chủ nhiệm bảo nó làm cán sự lớp . Nhưng trc đó, mình có nhắc nó đừng làm lớp trưởng , lớp phó gì cả nên con bé từ chối hết, để mấy đứa to coi trong lớp làm. Nhắc nhở xong, trung tâm hẹn, thứ 2 tuần sau tới học chính thức. Lúc về con bé ngồi đằng sau lí nhí bảo mình : “lớp trông mấy bạn cứ ghê ghê thế nào ý anh ạ” . Mình đứng bên ngoài cũng để ý mấy thằng trông mất dạy cứ để ý, nhìn chằm chằm vào con bé. Mình chấn an:” Có anh T, anh P đang làm ở CA phường , ngay cạnh có gì gọi 2 anh đấy .Mà để anh bảo 2 anh đấy đưa cô đi mấy ngày đầu”. Con bé : “Dạ, hơi hơi ngả đầu vào lưng mình” . Gần 1 tuần đầu , mình nhờ 2 thằng thay phiên đưa nó đi học, đón về. Mọi chuyện êm đềm trôi qua. Con bé vui vẻ hay ở nhà kể chuyện nó đi học cho cả nhà nghe. Cũng bắt đầu tối hôm đấy, con bé cùng em mình học đi thêm tiếng anh ở trung tâm ( 2 đứa học khác lớp, nhưng chọn lịch cùng ngày ). Và mình để ý , từ khi đi học, đêm nào 2 giờ sáng nó mới ngủ. Thi thoảng nghe tiếng bi bô phát âm tiếng anh trong phòng nó .

Công việc nhà ko quá vất vả, nhà mình có 8 con robot lau nhà loại tốt quản lý bằng app, nó đi lòng vòng lau quét nhà cả ngày rất sạch, gần hết pin hoặc quét xong nó tự động về tổ ( là cái ổ sạc ) chỉ cần mỗi ngày mang thùng chứa nó đi đổ, thêm nước lau sàn . Chủ yếu công việc con bé là nấu cơm, phơi quần áo, dọn dẹp cái vớn vẩn, 1 tuần/ lần lau cầu thang . Và mình cả cô em gái rảnh hay giúp , làm cùng nó . Sáng nó dậy rất sớm, chuẩn bị mọi thư từ đồ ăn sáng, ăn trưa ( để trong tủ lạnh, trưa ai về chỉ cần hấp lại là ăn )

Vài tuần sau, mình bắt đầu đi làm ở một cơ quan nhà nước, cách trung tâm giáo dục thường xuyên chưa tới 1 km. Con bé và mình buổi sáng trùng lịch nên mình cả nó đi cùng nhau luôn . Từ đó , mình và nó dính như sam, thỉnh thoảng trưa bố mẹ mình ko về nhà ăn, cô em gái tới tận 11h30-12h mới về. Mình hay đưa nó ra ngoài ăn, con bé vẫn như con nít, thích lắm ,cứ nghe nói đc đưa đi ăn ngoài là tý tửng . Ở nhà, có thời gian rảnh , mình hay phụ con bé làm việc, chủ yếu là thích nói chuyện, ở gần nó , chứ ngày xưa mình cũng chẳng thèm động vào. Từ đó, khi nhà ko có ai, mình hay dẫn nó đi chơi, hoặc đi cùng đám bạn mình, mấy ông trẻ trẻ trong cơ quan. Con bé như cái đuôi, lý nhí bên cạnh mình, chẳng bao giờ dám nói nhiều. Trông con bé trông non choẹt, mộc mạc giản dị , dễ thương, chẳng make up, ko tô mi vẽ mày chỉ đánh chút son sơ sơ, quần áo hưởng ké từ em gái mình, ngồi cạnh nó thấy mùi hương gì đó rất tự nhiên, ko nồng nồng mùi mỹ phẩm khác hẳn người yêu của mấy ông bạn, các lão cùng cơ quan.

Sửa lần cuối:
Anh em biết tên con phò trong ảnh contact không, nhìn quen mà không nhớ gặp nó ở trang nào.

T cũng giống m, đéo nuốt nổi, chỉ đọc tới đoạn có cậu e trai học cấp 2.
Vậy... Cho t hỏi là thằng đó đi tù chung thân vì địt cậu e trai học cấp 2 à.
Thánh ăn gì em cúng

có cl t tin. thằng em tao trước cũng làm cho con bé bạn nó có bầu, cũng xin cưới mà ông bà già đéo cho vì nhà con kia nghèo, ko môn đăng hộ đối. con kia cứ xúi thằng e cho sinh con ko cần cưới cũng dc, bảo nhà t chu cấp cho nó nuôi con là dc. ông bà biết mùi, gửi con kia đâu đấy trăm củ bảo phá rồi cắt đứt với cu e, con kia ok ngay

Đm cái tiêu đề. Đoạn chọc khi say miêu tả ít quá. Bonus info hình minh hoạ thì hay.

Con giúp việc nhà mày nó địt bọn tao bê buồi chạy đây mày, ở đấy mà hiền lành.

kéo nhìn hết ảnh rồi đi ra ko kịp đọc chữ nào.hic