Hỏi cách kiếm tiền đủ lo cho gia đình ?

Tao cũng có gần bằng đó mà tao đang đau đầu tìm nhà ra hồn cái nhà mà khó vl. Chỉ loanh quanh yên nghĩa, dương nội, an khánh, diễm, đông du mà còn khó vl ra:(( tỉ rưỡi sao mua đc cả nhà và xe:(( chắc sống ở quê
M xuống khu thanh hà chung cư 10,5tr 1m2, mua nhà tầm 700-800tr vẫn dư ra đủ mua con mázda3 nhé . Mỗi tội đi xa thôi

ng bán dụng cụ và bán cơm cho ng đãi vàng. các dịch vụ đi kèm với đãi vàng. Còn người giàu nhất t nghĩ là thằng đưa tin thành công golden state

Nguoi giau nhat la ng cung cap dung cu để đi đải vàng.

Từ chổ này mà ngẫm nghĩ ra, hien tai va xu hướng tương lai phong trào gì hot nhất. Set up và cung cap thiết bị cho phong trào đó thí sự thành công rất rat cao.

Uh bọn chó bóc lột người mình ghê quá, đáng nhẽ những cái đấy phải có bảo hộ độc hại, thêm lương phụ cấp độc hại. Mày k đi khám sức khỏe kiện chết mẹ bọn nó đi.
Kiện gì nữa m. Nghỉ rồi là thôi. Mọi ng cứ bảo lương vậy mà nghỉ. Nhưng rồi để làm gì khi hại sức khoẻ. He he. T nghỉ nằm nhà ủ mưu cho lành

Đơn giản tao thấy mày đéo có chí, 28 tuổi rồi mà vẫn có suy nghĩ sợ sang cty khác không trụ được, rồi vịn lý do sức khỏe với cả chậm chạp , cố mà trích mấy tháng lương ra đại tu nhan sắc kiếm e lương 10tr về là chúng mày có 16tr thừa tiêu

Chào các mày, tao 28t, lương thág 6 chai, dc cái công việc nhàn nhẹ, tính hết các khoản thưởng thì 1 năm tao lãnh được 17 tháng lương nên cũng đủ sống.
Nhưng ngặt nỗi mỗi làn nghĩ về tương lai tao cảm thấy run sợ thật sự. Công ty thì lâu lên lương, tao sức yếu lại chậm chạp, đi cty khác thì lại trụ không nỗi, tao cứ mắc kẹt trong suy nghĩ làm gì để kiếm tiền ngoài làm cty, vì nếu với lương 6 tr thì 1 năm tới nữa đây, chắc chắn sẽ ko đủ sống, rồi phải vợ con gia đình nữa, ông bà già thì bệnh rày mai, tiền chữa bệnh mỗi đợt cũng vài triệu, mà thêm cái cưới vợ nữa.,,tương lai một màu tối tăm, tao nghĩ về viễn cảnh vợ bệnh con đau nhà hết gạo cha mẹ già mà sợ quá.
Nhưng thật sự tao ko biết làm cách gì để kiếm được nhiều tiền, tao ko dc nhạy bén nhanh nhẩu, tao nhập hàng về bán thì ế ẩm, thua lỗ phải thanh lí rẻ lỗ vốn, nghề tay chân thì tao chậm chạp. Nghề động não thì tao ăn nói kém ko bằng người ta,,trời thương thế bào mới đẩy tao vô cty sáng đi chiều về công việc nhẹ nhàng nên mới sống dc trong thời gian qua.

Tao thấy nhiều ông anh khoảng 35t mà làm ăn nuôi vk con, sắm cả ô tô, tao rất ngưỡng mộ, cũng đi làm cty lương 8 triệu, rồi làm ngoài kiếm thêm mà dc giàu có.

Các mày có gia đình rồi, hãy chia sẻ thật một lần, các mày kiếm tiền từ nguồn nào được không, hãy cho tao thấy các mày kiếm tiền thế nào để tao tham khảo cứu vớt cuộc đời tao được không ?

dm chung cảnh tml... xem các cao nhân có định hướng gì không giúp thằng e dại với

Ta
Đơn giản tao thấy mày đéo có chí, 28 tuổi rồi mà vẫn có suy nghĩ sợ sang cty khác không trụ được, rồi vịn lý do sức khỏe với cả chậm chạp , cố mà trích mấy tháng lương ra đại tu nhan sắc kiếm e lương 10tr về là chúng mày có 16tr thừa tiêu
o cũng từng lên bờ xuống ruộng 5,6 cty rồi đó mày, mới rút ra bản thân mình như thế nào, chứ đâu phải là tao ăn ngay công ty nhàn hạ lần đầu đâu.

T không biết m sống ở đâu. Nếu ở thành phố lớn thì 6m 1 tháng t cũng đéo hiểu m sống kiểu gì :/ Nhà anh chị t, ông anh tao tháng 30m, bà chị t $1000 chưa thưởng, 1 đứa con mới đẻ, mà để dư ra được có một ít (sống ở Hà Nội, mới mua nhà được 3 năm, mua xe được 2 tháng).

Mày làm bên xử lý chất thải nguy hại ak hay tái chế phế liệu?
Giờ làm mảng tái chế phế liệu hơi ngon đấy. Mấy thằng làm nhỏ lẻ giờ bị siết chặt quản lý hầu như đều chết hẳn. Bịn còn lại toàn cổ phần của mấy ông to vs vốn doanh nghiệp nước ngoài nên máy móc hiện đại, moi trường làm việc khá đảm bảo đấy

T thì vẫn làm công ăn lương. T thấy làm gì cg vậy, phải làm hài lòng khách hàng thì người ta mới trả chúng mày tiền. Phải nghĩ làm cho ng ta mà như làm cho mình ấy.

Sửa lần cuối:
Chu em may có tư duy đó. T ko biết là m vô tình hay cố ý mà m đả nói lên cái ý nghĩa chính của chữ Internet đó là Trái Đất. Internet = Trái Đất. Internet la xuyên quốc gia, xuyên ngôn ngữ, xuyên văn hoá, internet cái lol gì cũng xuyên dc hêt.kaka. Internet ko bao giờ đóng của va hóc bò tó nào trên trái đất cũng có mặt.

có 1 đại đại gia Mỹ nói là, Want to get rich: Work smarter not work harder = muon lam giau: thi làm viêc thông minh hơn chứ ko nên làm việc vất vả hơn.

Con người tóm lại thi chỉ có 2 nghề: 1 lá san xuất va 2 la phuc vu (or dịch vụ). Sx thi cần vốn to, dv thì cần vốn bé hơn.

Bgio m thich lam gi thi cứ đem nó xát nhập lên Internet.

Cứ nghĩ như vậy: nếu m mở một shop bán cái gì đó hay dich vụ gì đó ở sóm m thi m chỉ có dc bn đó khach hàng trong sóm. Nếu mở ở quận mày ở thì m có dc bao nhiếu đó khach là cùng. Nhưng nếu m lam việc qua Internet thì khach hàng của m la tren toàn Trái Đất.

Khi làm viec với Internet thi nên nghĩ số ít và lấy số nhiều. Y là cung cap 1-2 san pham hay dv thôi, lời ít nhưng dc số lượng nhiều.

Nên nghĩ về bản chất chung của con người la gi. Thi dụ con nguoi hiện tại đa số là lười biến, ko co nhiều thời gian, nóng tính, thich ngon bổ rẻ....,

Nên nghĩ về dùng sức lao động của nhieu người khac để làm việc cho minh (ma trên trai đất bgio Việt Nam! La 1 nguồn nhân lực rẻ nhất và tốt nhất (đây sẽ là lợi thế lớn nhất của may)

Nên nghĩ về sức mạnh mua của tiền tệ (Purchasing power of Currency). $1=23xxx VND. M lam $100 mổi ngày ko khó nhưng mổi ngày m lam 2,3tr thi rất khó (rang suy nghi cau nay nha m) (Lợi thế lớn thứ nhì)

Tao cho m vài thí du roi may phải tu suy ngam ra biẹn phap tót nhất cho may;
Nhiều người bán mì gói trên mang, nhu amazon, duy nhất chỉ 1 loại mì gói hàn quốc gì đó. 1 thùng 9 gói nó lời tàm $,50 a $1. Mổi ngày nó bán vài trăm thùng. Nó ko can tồn kho, ko cần đóng thùng, ko cần đem ra gủi bưu điện. Đối với vn 10k- 20k lớn nhưng đối với nước ngoài thì rất là nhỏ. Thí dụ nay bao gồm dc rất nhièu điều tap đả nói trẻn: 1 -2 san pham va lay so luong lon, dùng sức ng khac, va suc manh của tiền tệ, đánh luôn vào tam lu của con ng thời nay la lười biến va ít thời gian va thich tien lợi.

Và 1 thi dụ lien quan đén tao. Ỡ nước ngoài thuê 3 nhân viên sale, mổi tháng tốn khoản $15,000. Bán và cung cấp dv qua mạng. Bgio đặc cơ sở sale Việt Nam! Thuê dc 27 người sale qua mang cũng với số tiên đó ma nv sale lại quá vui ve khi mổi tháng họ lam tren 10tr 1 tuan lam 5 ngay va cái đáng chú ý là sale cho cty tăng gấp 5-6 lần.

Suy ngẩm nhiêu đó trc di m
Đọc từng cmt của bác em thấy thấm. E cũng đang tình cảnh tiến thoái lưỡng nan cũng đang muốn làm cái gì đó khác biệt ở cái tuổi mà so với lớp trẻ giờ là già rồi. Tính em hướng nội hơn cũng có kdoanh vài thứ lặt vặt trên mạng cũng k bị om vốn khách đặt thì chuyển nhưng thu nhập k ăn thua lượng khách ít và không chủ động được. K dám xin làm đệ tử bác vì biết tâm lý bác nhận đệ khác gì tự đeo gông mà chả đc lợi ích gì. Chỉ mong bác chỉ giáo sâu hơn chút để em sáng thêm chút nữa. Ví dụ cụ thể ấy

T không biết m sống ở đâu. Nếu ở thành phố lớn thì 6m 1 tháng t cũng đéo hiểu m sống kiểu gì :/ Nhà anh chị t, ông anh tao tháng 30m, bà chị t $1000 chưa thưởng, 1 đứa con mới đẻ, mà để dư ra được có một ít (sống ở Hà Nội, mới mua nhà được 3 năm, mua xe được 2 tháng).
Tao ở Bình Dương mày ơi. Đủ sống với tiêu chuẩn là không bị âm nợ thôi. Chứ tao cũng eo hẹp lắm.
Tiền nhà 1tr
tiền ăn 2tr
tiền cà phê (chỉ thỉnh thoảng) + xăng xe + card điện thoại: 500k
Tiền mua sắm những thứ cho sinh hoạt hằng ngày: 1tr.
Đám hỏi, nhậu nhẹt với công ty: 500k.
Tiền chi tiêu phát sinh khác: 1 triệu.
=>>> Vừa đủ chứ không dư nổi đồng nào.

Đọc từng cmt của bác em thấy thấm. E cũng đang tình cảnh tiến thoái lưỡng nan cũng đang muốn làm cái gì đó khác biệt ở cái tuổi mà so với lớp trẻ giờ là già rồi. Tính em hướng nội hơn cũng có kdoanh vài thứ lặt vặt trên mạng cũng k bị om vốn khách đặt thì chuyển nhưng thu nhập k ăn thua lượng khách ít và không chủ động được. K dám xin làm đệ tử bác vì biết tâm lý bác nhận đệ khác gì tự đeo gông mà chả đc lợi ích gì. Chỉ mong bác chỉ giáo sâu hơn chút để em sáng thêm chút nữa. Ví dụ cụ thể ấy
Hiẹn tai m lam gi va o đau

Mày về quê sống cho giảm chi phí rồi nghĩ cách chăn nuôi trồng trọt đi, như mày nói thì có vẻ giống tao, tao tự biết mình bon chen không lại ai nên về quê rồi, coi có quả nào mày thích ăn thì trồng quả đó trước đi
Tao lại tưởng ở quê nhà mày mạnh vl. Mày đợi lên ngôi thôi thì nói gì chả đúng =))

Chia sẻ hay. Mày cũng nói đc cụ thể nhiều cái mà tao vốn chỉ nắm đc mơ hồ. Hiện tại tao làm công việc văn phòng bình thường, khả năng khai thác kinh doanh trên internet cũng chưa nhiều.
Thực phẩm, đồ uống vốn là sở thích, chuyên môn của tao hiện giờ, cũng đang muốn phát triển thêm về hướng đó. Tiếng Anh nghe đọc hiểu thì không thành vấn đề, giao tiếp đủ dùng.
Ngoài ra nếu mày có tuyển sale nữa không thì cho tao xin thông tin :vozvn (17): vừa học hỏi vừa kiếm thêm
Thực phẩm là 1 trong những sp rất quan trong va co thể khai thac sau hơn, va làm cách nào để kd qua mạng (nên tim hiêu thêm ve câu chuỵen người bán mì gói tren Amazon). Con rieng vn thi se bi hạn chế vì chất lượng ko chuẩn nên khó bán ra thi truòng của đệ nhất quốc gia (sức mạnh của tiền tệ sẽ khó áp dung) vì đây là lợi thế của ng xuất khau từ nước tien có giá tri thấp qua nước tiền tệ có gia trị cao.
Nhiêu đó truóc may ơi

Hiẹn tai m lam gi va o đau
Hiện tại em đang tình trạng tiến thoái lưỡng nan là vừa bỏ công việc tay chân chuyển sang học vc mảng thiết kế cơ khí cơ mà không thấy bứt lên đc vs mức lương học việc ở tuổi 28 khó khăn quá. Em ở hà tây cũ đang dặt dẹo Hà Nội bác

Hiện tại em đang tình trạng tiến thoái lưỡng nan là vừa bỏ công việc tay chân chuyển sang học vc mảng thiết kế cơ khí cơ mà không thấy bứt lên đc vs mức lương học việc ở tuổi 28 khó khăn quá. Em ở hà tây cũ đang dặt dẹo Hà Nội bác
Cứ ráng học thêm ve mang nhung ko phai la thiét kế mà là những cách lọi dụng mạng để giúp minh phát triển kd qua mạng

Nên tham khảo và ngam nghĩ them về ccau chuyện người bán mi goi qua mang amazon (cau chuyen nay bao gom, 1 san phẩm, ban khắp nơi, lời it ma so lượng nhièu, ko tồn kho=ko vốn lớn, ko fee vận chuyên (vì nhà cung cấp hoặc nha sx se gứi thẳng ra cho mình từ kho tới ng mua)

In box xem giup gi dc chu m ko

Nên tham khảo và ngam nghĩ them về ccau chuyện người bán mi goi qua mang amazon (cau chuyen nay bao gom, 1 san phẩm, ban khắp nơi, lời it ma so lượng nhièu, ko tồn kho=ko vốn lớn, ko fee vận chuyên (vì nhà cung cấp hoặc nha sx se gứi thẳng ra cho mình từ kho tới ng mua)
Đọc bài của m mà t thấy vỡ ra nhiều thứ quá, nhưng kiểu như mới cảm nhận được mơ hồ thôi, có lẽ vì thiếu nền tảng. T hiện tại rất muốn thay đổi để đạt những thứ mà t mong muốn. M cho t một vài lời chỉ dẫn không? Gỉa sử như cần chuẩn bị những nền tảng nào để có thể bắt đầu bước chân lên con đường mà m đang và đã từng đi?

Chào các mày, tao 28t, lương thág 6 chai, dc cái công việc nhàn nhẹ, tính hết các khoản thưởng thì 1 năm tao lãnh được 17 tháng lương nên cũng đủ sống.
Nhưng ngặt nỗi mỗi làn nghĩ về tương lai tao cảm thấy run sợ thật sự. Công ty thì lâu lên lương, tao sức yếu lại chậm chạp, đi cty khác thì lại trụ không nỗi, tao cứ mắc kẹt trong suy nghĩ làm gì để kiếm tiền ngoài làm cty, vì nếu với lương 6 tr thì 1 năm tới nữa đây, chắc chắn sẽ ko đủ sống, rồi phải vợ con gia đình nữa, ông bà già thì bệnh rày mai, tiền chữa bệnh mỗi đợt cũng vài triệu, mà thêm cái cưới vợ nữa.,,tương lai một màu tối tăm, tao nghĩ về viễn cảnh vợ bệnh con đau nhà hết gạo cha mẹ già mà sợ quá.
Nhưng thật sự tao ko biết làm cách gì để kiếm được nhiều tiền, tao ko dc nhạy bén nhanh nhẩu, tao nhập hàng về bán thì ế ẩm, thua lỗ phải thanh lí rẻ lỗ vốn, nghề tay chân thì tao chậm chạp. Nghề động não thì tao ăn nói kém ko bằng người ta,,trời thương thế bào mới đẩy tao vô cty sáng đi chiều về công việc nhẹ nhàng nên mới sống dc trong thời gian qua.

Tao thấy nhiều ông anh khoảng 35t mà làm ăn nuôi vk con, sắm cả ô tô, tao rất ngưỡng mộ, cũng đi làm cty lương 8 triệu, rồi làm ngoài kiếm thêm mà dc giàu có.

Các mày có gia đình rồi, hãy chia sẻ thật một lần, các mày kiếm tiền từ nguồn nào được không, hãy cho tao thấy các mày kiếm tiền thế nào để tao tham khảo cứu vớt cuộc đời tao được không ?

28 tuổi và lương 6 chai là một thất bại của mày.

Mày muốn lương cao hơn thì mày phải tìm môi trường làm việc tốt hơn, muốn thế con người mày phải tốt hơn và kỹ năng mày phải tốt hơn.

Tao chia sẻ suy nghĩ với mày, nghe hay không là quyền của mày, đương nhiên rồi:

1) Nghỉ việc ở công ty hiện tại.

Mày xin nghỉ việc và rút 1 cục tiền bảo hiểm xã hội hoặc làm thủ tục xin trợ cấp thất nghiệp trước khi nghỉ (thủ tục đơn giản thôi, Google là ra).

2) Đi học một lớp tiếng Anh hoặc Đức, đéo cần quan tâm chứng chỉ hay bằng biếc gì miễn là mày phải cày sao cuối khóa mày thấy tự tin giao tiếp được khi mà mũi lõ nói mày hiểu và mày biết diễn đạt ý kiến của mày thì bọn mũi lõ cũng hiểu.

Tỉa tót lại CV bằng tiếng Anh, rồi gửi lên Vietnamworks, song song với đó là chủ động tìm kiếm các vị trí quản lý cấp trung (phó phòng, trưởng phòng và trợ lý giám đốc điều hành) ở các doanh nghiệp phương Tây (châu Âu và bắc Mỹ) theo kinh nghiệm chuyên môn mày có được.

Kể cả mày không có bằng đại học thì với kinh nghiệm nhiều năm của mày, mày có thể làm supervisor rồi.

Cố gắng lên, cuộc sống luôn mỉm cười với ai biết cố gắng!

Sửa lần cuối:
Tao ở Bình Dương mày ơi. Đủ sống với tiêu chuẩn là không bị âm nợ thôi. Chứ tao cũng eo hẹp lắm.
Tiền nhà 1tr
tiền ăn 2tr
tiền cà phê (chỉ thỉnh thoảng) + xăng xe + card điện thoại: 500k
Tiền mua sắm những thứ cho sinh hoạt hằng ngày: 1tr.
Đám hỏi, nhậu nhẹt với công ty: 500k.
Tiền chi tiêu phát sinh khác: 1 triệu.
=>>> Vừa đủ chứ không dư nổi đồng nào.
Đù tiền nhà 1 triệu rẻ vl :| Ở HN sinh viên sida ở rẻ lém cũng tầm 1m5 cả điện nước hic. T nói thes thôi chứ t vẫn ăn bám ông bà già chứ cũng chưa đc cái nước đéo gì :(

Đọc bài của m mà t thấy vỡ ra nhiều thứ quá, nhưng kiểu như mới cảm nhận được mơ hồ thôi, có lẽ vì thiếu nền tảng. T hiện tại rất muốn thay đổi để đạt những thứ mà t mong muốn. M cho t một vài lời chỉ dẫn không? Gỉa sử như cần chuẩn bị những nền tảng nào để có thể bắt đầu bước chân lên con đường mà m đang và đã từng đi?
Rất rất hoan nghen m ah. Trong cuộc sóng mỗi ng một hoang cảnh va moi ng mỗi khả năng (hoặc nền tảng). Cho nên những cty lớn tren the gioi thường dc gọi là CORPORATION. Mà ý nghĩa ngầm của chữ corporation là co-operation = cùng nhau hợp tác. mỗi người một sở trường rồi cùng nhau gom lai để tạo ra 1 sức mạnh. Tuỳ theo nên tảng va hoang cảnh hien tại của mổi ng ma minh gợi ý. Co ng hien tai luong 10 củ thi much dich ke tiep la lam ra 50 củ. Con ng lam 30-50 củ roi thi phai nham vao vai tram củ tro lên. Nen t hay hoi hoan canh hien tai ae bon m la gi.

Nhưng dựa vào nét bút của m thi t nghĩ m cung xo can ban tot roi. Nen bc đầu tiên của m la suy ngam ve chữ Corporation trc xem sao.

Rất rất hoan nghen m ah. Trong cuộc sóng mỗi ng một hoang cảnh va moi ng mỗi khả năng (hoặc nền tảng). Cho nên những cty lớn tren the gioi thường dc gọi là CORPORATION. Mà ý nghĩa ngầm của chữ corporation là co-operation = cùng nhau hợp tác. mỗi người một sở trường rồi cùng nhau gom lai để tạo ra 1 sức mạnh. Tuỳ theo nên tảng va hoang cảnh hien tại của mổi ng ma minh gợi ý. Co ng hien tai luong 10 củ thi much dich ke tiep la lam ra 50 củ. Con ng lam 30-50 củ roi thi phai nham vao vai tram củ tro lên. Nen t hay hoi hoan canh hien tai ae bon m la gi.

Nhưng dựa vào nét bút của m thi t nghĩ m cung CÓ can ban tot roi. Nen bc đầu tiên của m la suy ngam ve chữ Corporation trc xem sao.