Giáo sư học viện đạo lý Bề Đề

ALau

Người đến từ Triều Tiên

Một ngày nọ, Giáo sư @Mai đánh ăn tich bước vào lớp học. Khác với thường ngày, tiết học không bắt đầu bằng mục gọi tên hỏi bài mà bằng một câu hỏi cho cả lớp: "Nếu các cậu là một người tiều phu đang lên núi để chặt cây, đúng lúc trên núi có hai cái cây ngay bên cạnh nhau, một cây to, một cây còi, các cậu sẽ chặt gốc cây nào?"

Các sinh viên không hiểu đầu cua tai nheo gì nhưng vẫn nhanh mồm nhanh miệng trả lời: "Tất nhiên phải chọn cây to để chặt!"

Giáo sư Mai đánh ăn tích già mỉm cười: "Vậy nếu cây to chỉ là một cây dương bình thường, nhưng cây còi lại là giống thông đỏ, các cậu sẽ lựa chọn thế nào?"

Do cây thông đỏ vô cùng quý hiếm, gỗ thông đỏ thậm chí có giá gần trăm triệu đồng mỗi khối, các sinh viên lập tức thay đổi câu trả lời: "Vậy chắc chắn phải chặt cây thông đỏ rồi, gỗ dương chẳng đáng mấy đồng khi so với gỗ thông đỏ cả."

Giáo sư Mai đánh ăn tích già hỏi tiếp: "Nhưng nếu cây dương vừa to vừa thẳng, còn cây thông đỏ vừa vẹo vọ vừa sần sùi, sâu đục chi chít thì sao?"

Lúc này, các sinh viên cảm thấy hơi bối rối, khó có thể đưa ra một lựa chọn thống nhất. Sau một hồi thảo luận kịch liệt, cuối cùng, họ mới trả lời: "Nếu như vậy thì đành chọn cây dương thôi. Gỗ thông đỏ đắt đến mấy mà bị sâu đục, xấu xí thì cũng chẳng có ai mua."

Giáo sư Mai đánh ăn tích lại tiếp tục: "Cây dương mặc dù to đẹp, nhưng vì già nua nên đa phần bên trong thân cây đã mục rỗng rồi, thì các cậu còn muốn chặt nó nữa không?"

Mặc dù các sinh viên không hiểu ý giáo sư muốn gì nhưng họ vẫn tiếp tục thảo luận sôi nổi: "Hay là cứ chọn cây thông đỏ đi, cây dương đã chẳng quý hiếm rồi mà lại còn mục rỗng nữa thì chặt về làm gì?"

Giáo sư không ngừng thách thức thêm: "Cây thông đỏ không mục, nhưng nó vừa cứng vừa khô, vặn xoắn vào nhau, một người chặt rất khó thì sao?"

Sinh viên lại thay đổi: "Làm việc phải lượng sức, chọn chặt cây dương đi cho dễ dàng."

Giáo sư vẫn chưa dừng lại: "Nhưng trên cây dương lại có rất nhiều tổ chim cư ngụ, mỗi tổ lại có mấy con chim non đang trốn trong đó, các cậu có nỡ chặt hay không?"

Cuối cùng cũng có một người cảm thấy bất thường và cất tiếng hỏi: "Rốt cuộc thầy muốn nói lên điều gì ạ, tại sao thầy không ngừng thay đổi điều kiện như vậy?"

Lúc này, Giáo sư Mai đánh ăn tích mới nghiêm túc nói: "Tại sao cả lớp không có một ai hỏi rằng: /Mục đích chúng ta chặt cây là để làm gì?/

Các trò phải nhớ, cho dù điều kiện ngoại cảnh thay đổi ra sao, giá trị xung quanh biến hóa thế nào thì điều duy nhất không thay đổi chính là mục tiêu ban đầu của mỗi người. Nếu chúng ta muốn lấy củi, vậy thì chặt cây dương. Nếu chúng ta cần làm đồ thủ công mỹ nghệ, chúng ta chọn gỗ thông đỏ. Và tất nhiên, dù làm gì với mục tiêu nào, điều đầu tiên phải làm vẫn là cầm rìu lên, mài cho thật sắc rồi lập tức bắt tay hành động. Đừng mãi chần chờ vì lý do này kia, để rồi có kẻ khác nhanh tay chặt mất."

Vừa nghe xong, cả lớp bỗng chốc giật mình hiểu ra. Mặc dù giáo sư không cần mở sách giáo khoa, không cần phân tích giảng giải sâu xa điều gì, ông vẫn đem tới một bài học trí tuệ đơn giản mà vô cùng sâu sắc rằng: Cho dù đi học hay đi làm, cho dù lựa chọn ngành nghề gì đi nữa, chỉ cần có một mục tiêu cố định trước mắt thì chúng ta mới có thể tránh khỏi những cám dỗ, mê hoặc bên ngoài.

Chỉ khi xác định mục tiêu rõ ràng, chúng ta mới có thể dũng cảm không ngừng tiến về phía trước, chẳng còn lạc đường vì những ngã rẽ ngược xuôi.

Cuối buổi học hôm đấy, giáo sư bị tập thể sinh viên chặn lại đấm không trượt phát nào. Học kỳ đó ông phải nghỉ dạy, nằm tĩnh dưỡng trong viện mất 4 tháng

Sau này, ông luôn dạy sinh viên "Làm người đừng nên loanh quanh, lươn lẹo, đánh đố người khác".
(st)

Mai đánh ăn tich

BMWi8 - Giáo sư - Giám đốc học viện Bề Đề
Đọc bài của alau tôi luôn đoán đc cái kết nó đắng, nó phũ. Mỗi khi gặp một câu hỏi dễ đừng có hấp tấp trả lời ngay. Không đời nào người ta lại hỏi một câu hỏi dễ như 1 + 1 bằng mấy với người đã trưởng thành. Gặp câu hỏi như của giáo sư nghe thì dễ ai giơ tay phát biểu ngay người đó cầm chắc cái sai. Phải suy nghĩ trả lời ít nhất 3 trường hợp sảy ra. Đó là những gì tôi dạy sinh viên. Với 14 năm đi làm có trên 2000 Sinh viên gọi là thầy số SV nghét tôi ko quá số 4. Nên ko có chuyện SV chặn đâu bác ạ. Tôi luôn để SV tự đo kiểu USA khó quá bỏ qua, SV ko học tôi cho ngồi góc giảng đường, bố trí một bạn SV nữ xinh đẹp quạt mát ngủ cho đc lâu. Bác @ALau ạ. Nay đc bác là người có uy tín trên này nhắc tới nên tâm hự với bác vài điều. Thank bác nhé. Nghề của tôi là nghề bán nước bọt chém gió đại cương bác ạ.

Mai đánh ăn tich

Các học viên đăng kí học lớp cao học sup gồm: @Trần Dần @tienbeoleuleu and @Bombombie ... và cộng tác viên Tiểu My nkt. Đề nghị ko đc rình đáp gạch Thầy ở cổng trường nghe chưa. @Namthan1987 and @qnn and @nguyenvanhai các em hay đọc sách, báo tìm cho a xem alau sưu tầm đc câu chuyện này ở đâu. Trả lại nguyên bản đi nào.

tienbeoleuleu

Tổ chức Xàm Tân
Các học viên đăng kí học lớp cao học sup gồm: @Trần Dần @tienbeoleuleu and @Bombombie ... và cộng tác viên Tiểu My nkt. Đề nghị ko đc rình đáp gạch Thầy ở cổng trường nghe chưa. @Namthan1987 and @qnn and @nguyenvanhai các em hay đọc sách, báo tìm cho a xem alau sưu tầm đc câu chuyện này ở đâu. Trả lại nguyên bản đi nào.
bao giờ thi đầu vào t còn đi lo lót cho các sếp :))

Mai đánh ăn tich

bao giờ thi đầu vào t còn đi lo lót cho các sếp :))
Thi đầu vào chỉ là thủ tục cho có. Yên tâm đỗ 99% lúc thi đầu vào chỉ cần phong bì mỗi thầy 1 củ. Bố trí đầy đủ hoa quả, nước chè cho các thầy ngồi xàm với nhau. nghiêm cấm mang điện thoại quay chụp nhé. Thi đầu vào mà chuẩn có mà trượt mẹ nó hết. trường móc đâu ra học viên. Không có học viên có đói dài răng, nên ko phải nghĩ em ạ.

tienbeoleuleu

Tổ chức Xàm Tân
Thi đầu vào chỉ là thủ tục cho có. Yên tâm đỗ 99% lúc thi đầu vào chỉ cần phong bì mỗi thầy 1 củ. Bố trí đầy đủ hoa quả, nước chè cho các thầy ngồi xàm với nhau. nghiêm cấm mang điện thoại quay chụp nhé. Thi đầu vào mà chuẩn có mà trượt mẹ nó hết. trường móc đâu ra học viên. Không có học viên có đói dài răng, nên ko phải nghĩ em ạ.
nhà có ng có công với chính quyền Nguỵ thì có dc cộng điểm ưu tiên ko màiiii

Namthan1987

BMWi8 - Trưởng phòng đào tạo Bề Đề
Để em bắt đội học viên cao học vặt lông chim lông bím, phủ đầu trước. :vozvn (25)::vozvn (25):

Namthan1987

m là bộ trưởng giáo dục à mà ra cái đề thi như thế ??
Lão Xuân Nhạ à, lão đó trước nhiều tóc lắm, sau lên làm bộ trưởng năm đéo nào cũng bị các cụ BCT giật 50 cái lông chim và 50 cái lông đầu mới để giữ chức tiếp đó, anh @Mai đánh ăn tich

Mai đánh ăn tich

Lão Xuân Nhạ à, lão đó trước nhiều tóc lắm, sau lên làm bộ trưởng năm đéo nào cũng bị các cụ BCT giật 50 cái lông chim và 50 cái lông đầu mới để giữ chức tiếp đó, anh @Mai đánh ăn tich
Bộ trưởng anh ko ưa mấy mồm thì méo, mặt thì nhìn gian. Từ vị trí giám đốc học viện lên Bộ trưởng có kinh ko em. Vụ giáo viên ở phòng giáo dục bị bắt đi tiếp khách, bắt uống rượu mà ông coi bình thường đc là anh đánh giá chán đời rồi. Ở các phòng giáo dục huyện và thành phố luôn có đội giáo viên nữ đi ăn mời rượu tiếp khách em ạ.

Namthan1987

Bộ trưởng anh ko ưa mấy mồm thì méo, mặt thì nhìn gian. Từ vị trí giám đốc học viện lên Bộ trưởng có kinh ko em. Vụ giáo viên ở phòng giáo dục bị bắt đi tiếp khách, bắt uống rượu mà ông coi bình thường đc là anh đánh giá chán đời rồi. Ở các phòng giáo dục huyện và thành phố luôn có đội giáo viên nữ đi ăn mời rượu tiếp khách em ạ.
Trước ổng có thời làm sub ở SG mà anh, có trường hợp em tag anh có nên tuyển thẳng đầu vào k anh? Thằng cu thiên an xamlon đó anh ới

Trần Dần

Quốc sư Xàm Tân
Thầy cho con xin bộ đề cương để tiện đường ôn luyện.

Mai đánh ăn tich

Thầy cho con xin bộ đề cương để tiện đường ôn luyện.
pháp sư cứ phải lo nghĩ làm gì. Đây là khoá cao học đầu tiên của BD rất cần học viên đủ để mở lớp. Dâm sư chariot báo với T là muốn sang thái cắt chim chuyển giới ngay lập tức. Nên em có thành ý thì hỗ trợ thêm cho dâm sư "cắt chim khai lỗ" ba vạn chín nghìn đồng nhé. Có đủ tiền dâm sư lên đường ngay

Mai đánh ăn tich

@Trần Dần đi học mặc đồng phục của lớp nhé, mặc như thế này thầy run. Nghiêm cấm nói đến vấn đề VNCH nghe chưa. T sợ chít lắm em ạ. adidaphat