Em chỉ là người đến sau!!! (P1)

Tao và vợ yêu nhau từ thời sinh viên. Ra trường tao đi du học Thạc sĩ 2 năm thì về cưới. Sau khi về nước, tao vào làm cho một tập đoàn công nghệ khá nổi tiếng ở Việt Nam với mức lương cũng tạm đủ sống. Công việc chạy deadline dự án khá vất vả, nhất là khi nhận dự án website thương mại điện tử (sau này trở thành một trong những site được đầu tư nhiều trăm tỷ) mà lúc khởi đầu chỉ có 6 anh em trong team gánh cả dự án.

Sau 3 năm làm việc, tích cóp cũng được một khoản tiền, tao ra mở công ty riêng nhưng lại chả liên quan gì tới công nghệ. Sau gần chục năm thương trường, giờ tao cũng tạm gọi là ổn định.

Nói sơ qua chút về vợ tao, cao 1m64 dáng người thon gọn bẩm sinh cộng với Gym đầy đủ nên cho dù hiện tại đã 2 con nhưng ra đường như gái chưa chồng. Vợ chồng tao khá tâm đầu ý hợp cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, và cả trong chuyện sex. Vợ tao khá thoáng trong việc sex nên đi học rất nhiều lớp học về tình dục (phê nhất là màn BJ). Cũng thuộc loại gout lãng mạn nên sex cũng đủ hoàn cảnh, có lúc vợ đang nấu ăn, tao tiến lại quất một nháy, có lần còn quên ko tắt bếp cháy đồ ăn, báo cháy kêu inh ỏi =)). Có lần xuống biển Nam Định cực vắng, chả có ai ngoài hai vợ chồng. Nổi hứng làm nháy ngay giữa biển.

Cuộc sống cứ thế trôi qua một cách êm đẹp cho đến một ngày đẹp trời, vợ tao bảo có cô em vợ mới về nước chưa có việc làm, định xin vào công ty của tao. Vốn dĩ nghiêm khắc trong việc tuyển dụng, tao bảo cô em vợ nếu muốn vào làm thì nộp hồ sơ qua phòng nhân sự, phỏng vấn như nhân sự bình thường.

Nói là em vợ nhưng tao chưa một lần gặp vì em sang định cư nước ngoài với bố mẹ từ năm 9 tuổi. Giờ bố mẹ em đã già lại muốn về quê an hưởng tuổi già. Ở nước ngoài, gia đình em thuộc loại khá giả, có một xưởng sản xuất chocolate riêng. Hai ông bà với em về nước còn thằng con trai ở lại tiếp tục công việc kinh doanh của bố mẹ để lại.

Nói là em vợ nhưng mẹ em là con nuôi của ông Ngoại của vợ. Tức là mẹ em với mẹ vợ tao là 2 chị em nuôi, thời chiến tranh ông bà đói quá không nuôi nổi con. ông bà Ngoại của vợ xin về nuôi lúc mới 2 tuổi.

Em vợ, 1m62 dáng loli bẩm sinh. Chẳng thấy em đi tập gym bao giờ mà dáng vẫn chuẩn mẫu, bụng eo không tý mỡ, mông cong, chân to dài và thẳng. Khuôn mặt em không phải dạng xinh nhưng khá ưa nhìn, cộng với việc biết trang điểm nhẹ nhàng và thói quen của bọn Tây xịt nước hoa hảo hạng cực kỳ cuốn rũ. Công ty tao làm mảng dịch vụ nên nhân sự có khá nhiều nữ, có đầy em cũng tương tự như vậy nên lúc đầu gặp mặt, tao cũng không có cảm xúc gì - BÌNH THƯỜNG.

Em thể hiện chuyên môn khá tốt nên tao quyết định nhận em vào làm. Ngày đầu tiên đi làm, em mặc bộ váy rời thân (chân váy + áo sơ mi) của bọn Eva de Eva. Nếu tml nào đã từng mua cho vợ hay bạn gái váy của bọn này thì biết, chân váy dài và dáng bút chì kéo xuống quá gối lại càng tôn lên được dáng chuẩn của em. Nước hoa hiệu Tom ford đúng thương hiệu tao thích và vẫn trung thành từ trước tới nay.

Đúng là cái gì thân quen khiến cho lòng người xao xuyến. Tao đứng hình một lúc vì trước mặt tao là một cô em gái xinh đẹp với mùi nước hoa vừa quyến rũ vừa quen thuộc. Liệu có phải tao đã "fall in love" em từ lúc đó? CHẮC KHÔNG PHẢI!!

PHẦN 2 - ANH KHÔNG THỂ YÊU EM...

- “Em chào anh”

Tao chợt tỉnh giấc sau vài giây bần thần trước sự quyến rũ của em!

- “Hôm nay em đi làm buổi đầu tiên. Có gì anh chỉ bảo em thêm nhé”.

- “Trang đấy à. Chỗ làm việc của em ở tầng 2 Team marketing nhé” tôi cố tỏ ra bình tĩnh để trả lời em.

- “Dạ. Em đi về phòng nhé”.

- “Em cứ xuống đó, anh đã báo bạn Hạnh trưởng phòng sắp xếp cho em hết rồi. Xuống đó làm quen với mọi người nhé”.

Em nhoẻn cười chào tao và đi xuống. Trong giây lát, tao cố gắng xua đi những ý nghĩ đen tối, những cảm xúc nhất thời trước một cô gái, một vẻ đẹp chuẩn gout tao bấy lâu nay.

Tao hay đi công tác dài ngày nên cũng khá ít ở văn phòng. Ngay sau ngày em vào làm, tao lại có một chuyến công tác dài ngày ở Vũng Tàu. Hôm nay bay chuyến sớm về thẳng văn phòng luôn.

Chuông điện thoại ting ting báo có tin nhắn mới. “Anh về văn phòng rồi à. Em đang ở quán, anh ăn gì em mua về ạ?”

Sao em biết tao về công ty nhỉ. Chắc mụ vợ biết tao lười ăn sáng nên bảo em mua lên. “Anh ăn gì cũng được. Cảm ơn em!”

Một bát phở bò nạm gầu nghi ngút khói.

“Sao em biết anh thích ăn phở nạm gầu?” tao vừa ăn vừa hỏi em.

“Chị Linh bảo em. Anh phải rất may mắn mới lấy được chị gái em đấy”. Em cười tinh ranh.

“Ah. Bố em gọi điện về bảo muốn mua chung cư cho em. Hôm nào rảnh anh dẫn em đi xem nhà với nhé”.

“Oà, đại gia thế. Anh nhất trí!”

Mỗi lần đi công tác về, tao lại rủ mấy thằng bạn đi bar. Tối nay bọn tao kéo tới Next Top ở Grand Plaza. Chỉ tiếc bar này sau này chắc ăn chia không rõ ràng hay bảo kê thất thế mà đóng cửa.

Vẫn như mọi khi, tao uống một ly cocktail Martini quen thuộc đến nỗi thằng Bartender nó còn auto pha rượu ko cần hỏi. Martini gợi nhớ cho tao những kỷ niệm đáng nhớ hồi bên Anh. Rảnh tao sẽ kể cho tụi mày cuộc sống 2 năm du học bên Anh, cũng có cuộc tình với với cô nàng người Pháp nóng bỏng như trái Cherry chín mọng.

Chợt lướt qua người tao là một bóng dáng người con gái. Tao bước vội theo và gọi lớn. “Trang, em cũng tới đây à?” Đáp lại lời tao là một khuôn mặt tỏ rõ sự ngạc nhiên. Tao nhận cml nhầm. Chẳng lẽ trong tâm trí tao bắt đầu xuất hiện hình bóng của em!!

22h đêm, vợ tao lái xe đến đón. Vẫn vậy, vợ mặc một cái váy lụa màu đỏ, đi trên con Mini cooper màu đỏ mà tao tặng kỷ niệm 5 năm ngày cưới. Hôm nay là thứ 6 nên vợ đã tranh thủ gửi mấy đứa nhóc về Nội chơi. Tối nay chỉ còn hai vợ chồng. Tao nháy mắt ra hiệu, vợ nguýt một cái rõ dài. :))

Một tuần công tác xa vợ, bọn tao lao vào nhau như hai con thiêu thân, mới thò tay móc lốp đã ướt nhẻm. Hôn lên hai bồng đào rồi rê lưỡi xuống rốn. Vợ tao oằn người hưởng ứng. Mùi nước hoa vùng kín thơm lừng khiến mọi con tim đều bị đốn ngã. Tao rúc vào mà mút, mà đá lưỡi như con hổ đói lâu ngày bắt được con hươu non ăn thịt. Nhưng món thịt hươu lần này lại khác, một con hươu hảo hạng. Thay vì “Linh ơi, anh sướng quá” thì trong tâm trí tao lại nghĩ đến em, “Trang ơi”.

Trái tim hướng về em nhưng lý trí tao tự nhủ, chỉ hôm nay thôi, chỉ nốt hôm nay. Từ ngày mai trái tim tao sẽ phải loại bỏ hình bóng của em!

Sửa lần cuối:
Tao và vợ yêu nhau từ thời sinh viên. Ra trường tao đi du học Thạc sĩ 2 năm thì về cưới. Sau khi về nước, tao vào làm cho một tập đoàn công nghệ khá nổi tiếng ở Việt Nam với mức lương cũng tạm đủ sống. Công việc chạy deadline dự án khá vất vả, nhất là khi nhận dự án website thương mại điện tử (sau này trở thành một trong những site được đầu tư nhiều trăm tỷ) mà lúc khởi đầu chỉ có 6 anh em trong team gánh cả dự án.

Sau 3 năm làm việc, tích cóp cũng được một khoản tiền, tao ra mở công ty riêng nhưng lại chả liên quan gì tới công nghệ. Sau gần chục năm thương trường, giờ tao cũng tạm gọi là ổn định.

Nói sơ qua chút về vợ tao, cao 1m64 dáng người thon gọn bẩm sinh cộng với Gym đầy đủ nên cho dù hiện tại đã 2 con nhưng ra đường như gái chưa chồng. Vợ chồng tao khá tâm đầu ý hợp cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, và cả trong chuyện sex. Vợ tao khá thoáng trong việc sex nên đi học rất nhiều lớp học về tình dục (phê nhất là màn BJ). Cũng thuộc loại gout lãng mạn nên sex cũng đủ hoàn cảnh, có lúc vợ đang nấu ăn, tao tiến lại quất một nháy, có lần còn quên ko tắt bếp cháy đồ ăn, báo cháy kêu inh ỏi =)). Có lần xuống biển Nam Định cực vắng, chả có ai ngoài hai vợ chồng. Nổi hứng làm nháy ngay giữa biển.

Cuộc sống cứ thế trôi qua một cách êm đẹp cho đến một ngày đẹp trời, vợ tao bảo có cô em vợ mới về nước chưa có việc làm, định xin vào công ty của tao. Vốn dĩ nghiêm khắc trong việc tuyển dụng, tao bảo cô em vợ nếu muốn vào làm thì nộp hồ sơ qua phòng nhân sự, phỏng vấn như nhân sự bình thường.

Nói là em vợ nhưng tao chưa một lần gặp vì em sang định cư nước ngoài với bố mẹ từ năm 9 tuổi. Giờ bố mẹ em đã già lại muốn về quê an hưởng tuổi già. Ở nước ngoài, gia đình em thuộc loại khá giả, có một xưởng sản xuất chocolate riêng. Hai ông bà với em về nước còn thằng con trai ở lại tiếp tục công việc kinh doanh của bố mẹ để lại.

Nói là em vợ nhưng mẹ em là con nuôi của ông Ngoại của vợ. Tức là mẹ em với mẹ vợ tao là 2 chị em nuôi, thời chiến tranh ông bà đói quá không nuôi nổi con. ông bà Ngoại của vợ xin về nuôi lúc mới 2 tuổi.

Em vợ, 1m62 dáng loli bẩm sinh. Chẳng thấy em đi tập gym bao giờ mà dáng vẫn chuẩn mẫu, bụng eo không tý mỡ, mông cong, chân to dài và thẳng. Khuôn mặt em không phải dạng xinh nhưng khá ưa nhìn, cộng với việc biết trang điểm nhẹ nhàng và thói quen của bọn Tây xịt nước hoa hảo hạng cực kỳ cuốn rũ. Công ty tao làm mảng dịch vụ nên nhân sự có khá nhiều nữ, có đầy em cũng tương tự như vậy nên lúc đầu gặp mặt, tao cũng không có cảm xúc gì - BÌNH THƯỜNG.

Em thể hiện chuyên môn khá tốt nên tao quyết định nhận em vào làm. Ngày đầu tiên đi làm, em mặc bộ váy rời thân (chân váy + áo sơ mi) của bọn Eva de Eva. Nếu tml nào đã từng mua cho vợ hay bạn gái váy của bọn này thì biết, chân váy dài và dáng bút chì kéo xuống quá gối lại càng tôn lên được dáng chuẩn của em. Nước hoa hiệu Tom ford đúng thương hiệu tao thích và vẫn trung thành từ trước tới nay.

Đúng là cái gì thân quen khiến cho lòng người xao xuyến. Tao đứng hình một lúc vì trước mặt tao là một cô em gái xinh đẹp với mùi nước hoa vừa quyến rũ vừa quen thuộc. Liệu có phải tao đã "fall in love" em từ lúc đó? CHẮC KHÔNG PHẢI!!
Fall in love..???

Phần 3 - TÌM NHÀ CHO EM...

“Trang ơi, anh hỏi được một căn hộ khá đẹp. Sáng nay mình đi xem nhà nhé!”

Tao có thằng bạn thân cấp 3 có công ty Bất Động sản chuyên bán chung cư cho mấy ông lớn như Vin, Tân Hoàng Minh, Đất Xanh… kiêm luôn môi giới cho thuê. Chỉ cần ới cái phút mốt có luôn list các căn hộ phù hợp.

Em nhắn tin lại hẹn 10h sáng hôm nay đi xem mấy căn ở Euroland (làng Việt kiều Châu Âu). Thằng ml nào còn nhớ hồi năm 2013 thì toà nhà này đẹp nhất của Hà Đông với thiết kế toàn kính, rất hiện đại.

“Em ăn sáng chưa Trang?”

“Dạ em chưa, e mới ngủ dậy nè”

“Anh qua đón em đi ăn sáng rồi mình đi luôn nhé”.

Phóng xe qua đón em mà lòng cứ như đón người yêu trong buổi hẹn hò đầu, hào hứng xem lẫn một chút hồi hộp.

“Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ.
Dài tay em mấy thuở mắt xanh xao
Nghe lá thu mưa reo mòn gót nhỏ
Đường dài hun hút cho mắt thêm sâu…”

Du dương trong tiếng nhạc Diễm Xưa của Khánh Ly, tao chờ em dưới cổng toà nhà em thuê. Tao chúa ghét phải chờ đợi mà hôm nay lại chờ trong tâm trạng vui vẻ đến vậy!
“Cộc cộc” em gõ cửa rồi mở cửa xe ngồi. Em ngồi phía sau xe thay vì trèo lên ghế trước cạnh người lái như mấy con dẩm l khác. Đã có lần tao phải nhắc nhẹ mấy con dẩm l xuống ghế sau vì ghế đó chỉ có vợ tao được ngồi, trừ khi có quá đông người hết chỗ. Đúng là con gái lớn lên ở phương Tây, lịch sự và tinh tế đến lạ thường. Hôm nay em mặc một chiếc váy phong cách vintage bánh bèo, trang điểm nhẹ nhàng, tết tóc phía sau trông như một công nương quý tộc. Vẫn mùi nước hoa đó, Tom Ford ko thể nhầm lẫn.

“Mình đi nhé!”
Tao lái thẳng xe ra quán bún bò Huế.

“Ơ. Sao anh biết em có ý định đi ăn món này?”

“Anh đâu biết, món này anh thích mà”. Tao trả lời hóm hỉnh. Chả là hôm trước đi ngang qua phòng Marketing giờ nghỉ trưa, thấy mấy đứa định rủ nhau đi ăn món Huế.

Ăn sáng xong, tao đưa em đi xem nhà. Trực tiếp thằng bạn thân dẫn đi xem luôn mấy căn. Khu này cách công ty tao khoảng 3 cây số. Hai bên đường vào là khu biệt thự nhưng rất ít nhà được hoàn thiện, vẫn khá hoang sơ. Vừa đến tầng sảnh toà nhà, thằng bạn hồ hởi chào rồi vào việc dẫn hai đứa đi xem luôn.

Đưa em đi xem nhà mà em cứ hỏi “Anh có thích ko?” ĐM mua nhà cho e chứ có cho tao đâu mà hỏi tao có thích ko :)).

Đi xem được 2 nhà thì tao nhận ra ngay gout của em, em thích nhà có một cái bếp thật đẹp vì em thích nấu ăn. Em còn hứa lúc nào mua được nhà sẽ nấu cho tao một bữa ăn thật ngon. Em còn thích một phòng ngủ có view đẹp, mà nhất thiết phải có bức tường bằng kính rộng để mỗi buổi sáng em thức dậy sẽ ngắm bình minh. Thì ra em cũng lãng mạn không kém tao chút nào. Sau này tao mới biết, em còn có một sở thích đặc biệt, trần truồng đi ngủ,rúc vào chăn, da kịn da cảm nhận hơi ấm 37 độ của đối phương.

Buổi sáng nay tao đã đưa em đi xem 3 căn nhà. Em ưng căn nhà thứ 2 nhất. Căn nhà này có cái ban công rất rộng, chủ nhà đã làm thêm một cái mái cho cây hoa giấy leo lên. Hoa giấy hồng pha thêm một vài hoa trắng với những chiếc là xanh rờn ngả hết xuống cửa lùa ban công. Em bảo ngồi đây uống trà và đọc “Hồng Hạc thổn thức” của Tào Đình thì thích biết mấy.

Tao phì cười bảo em, giọng tiếng Việt của em còn chưa sõi mà cũng đọc mấy tiểu thuyết ngôn lùi Trung Hoa đó hả. Em cố gắng giải thích bằng ngôn ngữ tiếng Việt sơ cấp càng làm tao thấy buồn cười.

Lúc về, em lại hỏi tao “Anh có thích căn nhà đó ko?” - “Anh thích” nhưng quan trọng gì, quan trọng là em có thích không.

“Em thích”

“Vậy mình mua nhé”

“mình mua nhé” tao có cảm giác như đang đi chọn tổ ấm cho một đôi uyên ương sắp cưới. Chắc tiếng Việt của em chưa cao cấp nên em nói vậy thôi.
Tiếc là sau đó bọn tao lại không mua căn đó nữa vì vấn đề an toàn PCCC. Bọn Tây nó cẩn thận việc đó. Toà nhà đó chưa đạt tiêu chuẩn PCCC nên e quyết định ko mua nữa.

Hai đứa hẹn nhau vài ngày nữa lại đi xem nhà tiếp. Hành trình mua được cái nhà ưng ý quả là gian nan...

Sửa lần cuối: